Poll: ภาษาคอมอะไรน่าหัดเรียนก่อนสุด

Be advised that this is a public poll: other users can see the choice(s) you selected.

Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 21 to 28 of 28

Thread: ภาษาคอมอะไรน่าหัดเรียนก่อนสุด

Junior Member figgaro's Avatar

1 out of 1 members found this post helpful.
    จริงผมก็ยังคิดว่า C น่าเรียนก่อนที่สุดเพราะเป็นภาษาที่ปูพื้นทางด้าน Syntex ได้ดีและทำให้เราสามารถเรียนรู้การใช้งานตัวแปรของภาษาได้ไม่ยาก แต่โดยส่วนตัวแล้วผมเริ่มจาก PHP แล้วก็ย้อนกลับไปดู C เนื่องจากตัวผมนั้นกระโดดข้ามมาที่ฝั่งของการทำเว็บเลย ซึ่งรูปแบบของภาษา นั้นก็ไม่แตกต่างไปจากภาษา C ซักเท่าไรเขียน PHP ไปได้ซักพักผมก็กลับไปเล่น C ตอนนี้ก็หันมาเล่น C# ลองไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่งเอง ยิ่งลองยิ่งเก่ง

Junior Member

ภาษา c,c++ เป็นภาษาแรกๆ ที่เป็นภาษาที่เรียนกันครับ เพราะเข้าใจง่าย
    ไม่ซับซ้อนมากเท่าไหร่ ซึ่งหลายๆ ภาษามีพื้นฐานมาจากภาษาซีเป็นส่วนใหญ่ครับ
    อย่างเช่นพวก php อะไรประมาณนี้ ครับ ถ้าได้ภาษาซีแล้ว ก็ไปภาษาอื่นๆ ได้สบายๆ เลยล่ะครับ

Junior Member kakana's Avatar

ผมว่า ภาษา c นะ เพราะ คิดว่าเป็นพื้นฐานของการเขียนโปรแกรม จริงๆ
    ถึงเเม้จะเป็นภาษาที่ละเอียด แต่ถ้าหากเข้าใจมันได้
    ภาษาอะไร คุณก็เขียนกันได้

ถ้าใน poll นี้ก็คิดว่าน่าจะเป็น C ค่ะ เพราะเป็นภาษาพื้นฐานได้ยินหลายคนพูดอย่างนี้น และก็อยากเรียนอยู่เหมือนกัน และโดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะขึ้นอยุ่กับงานด้วยค่ะ
    Application > c, c++, vb, java (java ได้ทั้ง application & web)
    Web Application หรือ Dynamic web > c#, vb.net, asp.net, php และ Dynamic Web > Ajax ประกอบด้วย javaScript+php,xhtml,xml
    Interactive > ActionScript(javaScript) อาจต้องใช้ php, xml ช่วยในงาน flash application

ภาษาอื่นๆ ไม่แน่ใจค่ะ เลยไม่กล้าระบุหมวดหมู่การใช้งาน ถ้าเพื่อนๆทราบก็ช่วยเสริมด้วยล่ะกันค่ะ
    และถ้าใครจะศึกษาด้านการทำเว็บไซต์ พื่้นฐานเลยก็คือ html, xhtml/css ค่ะ

Junior Member Amkak's Avatar

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นภาษา C ล่ะครับ
    เพราะยืดหยุ่น ติดต่อฮาร์ดแวร์ได้อีก แล้วก็เป็นรากฐานภาษาอื่นๆ หากศึกษาต่อครับ

ภาษา c ครับเพราะเป็นพื้นฐานของทุกภาษา สามารถเข้าใจได้ง่าย
    และส่วนใหญ่พื้นฐาน Algorithm ต่างๆมักจะสอนกันด้วยภาษา C ด้วยครับ

Junior Member ptantiku's Avatar

ผมเริ่มเล่นจาก PASCAL ก็ว่าภาษานี้ดูใกล้เคียงภาษามนุษย์ดีนะ แต่ถ้าจะเทียบตอนนี้ก็น่าจะให้ VB ก็ใกล้เคียงกับภาษามนุษย์มากกว่า
    แต่ว่าโหวตให้ Java, เพราะคิดว่า OO concept นี่น่าสนใจกว่าเยอะเลย น่าจะให้เรียนตั้งแต่แรกๆ

เราเริ่มเรียนภาษา java ก่อนเพื่อนเลยอ่ะ ต่อมาก็เรียนภาษา ภาษาC,c++ เรารู้สึกว่าjava เขียนง่ายที่สุดเลยนะ สำหรับเรา
    java เป็นภาษาที่พัฒนาขึ้นมาจาก c,c++
    java มีรูปแบบคำสั่งที่พร้อมให้เราใช้งานเยอะมาก ซึ่งถ้าเป็นภาษา c,c++ เราจะต้องเขียนเองซะส่วนใหญ่
    เราไม่ชอบภาษา c,c++ เรื่อง pointer เลยอ่ะ
    แต่ทุกภาษาก็มีจุดเด่นของตัวมันเอง

Page 3 of 3 FirstFirst 123

Members who have read this thread : 0

Actions : (View-Readers)

There are no names to display.

Tags for this Thread